લુત્ફ-એ-શેર: મણકો # ૫૦

ભગવાન થાવરાણી

એ જમાનો ઈંટરનેટ કે સંપ્રેષણ – ક્રાંતિનો તો હતો નહીં એટલે રેડિયો અથવા દુરદર્શનના એકમાત્ર શ્વેત – શ્યામ ચેનલ ઉપર જ્યારે કોઈ મુશાયરો પ્રસારિત થતો તો એમાં કહેવાયેલા મનપસંદ અને ઉમદા શેર ઉતાવળે -ઉતાવળે કાગળમાં ટપકાવી લેવા પડતા, જો એટલો સમય મળે તો !

આમ જ એકવાર રેડિયો પર ‘ નિકાહ ‘ ફિલ્મના અભિનેત્રી સલમા આગાનો ઈંટર્વ્યુ આવી રહ્યો હતો. અંતમાં ઉદ્ઘોષકે એમને એમના પ્રિય શેર વિષે પૂછ્યું અને એ ફટાફટ દસેક શેર બોલી ગયા ! દરેક શેર આલાતરીન અને એના પરથી આ અભિનેત્રીની સાહિત્યિક અભિરુચિનો અણસાર મળતો હતો. એ બોલ્યા એમાંનો એક શેર હું માંડ ટપકાવી શક્યો. પછીથી ખબર પડી કે એ શેર અંજૂમ ખયાલી સાહેબનો હતો. અસલી નામ મોહમ્મદ અમીન. જન્મ પાકિસ્તાન, વસવાટ ઈંગ્લેંડ અને ત્યાં જ દેહાંત.
એમની વિચારસરણી જૂઓ :
બાઝ  વાદે  કિયે  નહીં  જાતે
ફિર ભી ઉનકો નિભાયા જાતા હૈ..
( બાઝ = કેટલાક )
અને આ પણ :
મુજે  કુછ  દેર  રુકના ચાહિયે થા
વો શાયદ દેખ હી લેતા પલટ કર..
અને હવે એમનો એ શેર જે સલમા આગા સાહિબાના મુખે સાંભળેલો અને સાંભળતાં વેંત દિલમાં વસી ગયેલો :
અંધેરી  રાત  હૈ સાયા તો નહીં હો સકતા
યે કૌન હૈ જો મેરે સાથ – સાથ ચલતા હૈ..
 
ક્યારેક એવું લાગે કે કોઈક છે જે સાથે ને સાથે ચાલે છે. પડછાયો તો એ નથી જ કારણ કે રાત અંધારી છે. તો પછી એ કોણ છે ? વડવાઓમાંથી કોઈકનો આત્મા ? કોઈક એવો પ્રેમ જેની ઉપેક્ષા થઈ ગઈ હતી ? ગુજરી ચુકેલી માડી જેની જીવતે-જીવત કદર નહોતી કરી ? સારા દિવસોનો કોઈ મિત્ર ? કે પછી પોતાની જ બેચેની ?
દરેકના સંગી પડછાયા અલગ માટે જવાબ પણ નોખા ..

શ્રી ભગવાન થાવરાણીનો સંપર્ક bhagwan.thavrani@gmail.com વીજાણુ પત્રવ્યવહાર સરનામે થઈ શકશે.

Author: Web Gurjari

Leave a Reply

Your email address will not be published.